Học sinh có phải bắt buộc mua bảo hiểm y tế theo trường?

ANTD.VN – Vào năm học mới, một trong những khoản thu so với học sinh là bảo hiểm y tế ( BHYT ). Với khoản thu này, nhiều cha mẹ có chung do dự : “ Học sinh có bắt buộc phải mua BHYT theo trường không ? Nếu những em tham gia BHYT tự nguyện ở bên ngoài có được gật đầu ” ?

Khi nào học sinh phải bắt buộc mua BHYT theo trường?

Khoản 2 Điều 13 Luật BHYT sửa đổi, bổ trợ năm năm trước pháp luật, trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng người dùng tham gia BHYT khác nhau thì đóng BHYT theo đối tượng người tiêu dùng tiên phong mà người đó được xác lập theo thứ tự pháp luật tại Điều 12 của Luật này.

Như vậy, nếu học sinh đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau thì sẽ đóng bảo hiểm y tế theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự sau:

1. Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng ; 2. Nhóm do tổ chức triển khai bảo hiểm xã hội đóng ; 3. Nhóm do ngân sách Nhà nước đóng ; 4. Nhóm được ngân sách Nhà nước tương hỗ mức đóng ; 5. Nhóm tham gia BHYT theo hộ mái ấm gia đình. Mặt khác, theo Khoản 4 Điều 12 Luật này, học sinh, sinh viên thuộc nhóm đối tượng người tiêu dùng được ngân sách Nhà nước tương hỗ đóng BHYT.

Học sinh có phải bắt buộc mua bảo hiểm y tế theo trường? ảnh 1Khi lương cơ sở tăng, mức đóng BHYT đối với học sinh cũng tăng theo (ảnh minh họa)

Do đó, nếu học sinh chỉ thuộc đối tượng tham gia BHYT học sinh được ngân sách Nhà nước hỗ trợ mức đóng thì bắt buộc phải mua BHYT theo trường.

Còn nếu học sinh thuộc nhóm đối tượng người dùng tham gia BHYT do ngân sách Nhà nước đóng như người thuộc hộ mái ấm gia đình nghèo ; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kèm theo kinh tế tài chính – xã hội khó khăn vất vả, đặc biệt quan trọng khó khăn vất vả ; người đang sinh sống tại xã hòn đảo, huyện hòn đảo … sẽ không phải mua BHYT theo trường. Về chế tài giải quyết và xử lý so với hành vi không đóng bảo hiểm y tế của cá thể có nghĩa vụ và trách nhiệm tham gia bảo hiểm y tế, theo khoản 1 Điều 57 Nghị định 176 / 2013 / NĐ-CP, đối tượng người dùng vi phạm sẽ bị cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 – 100.000 đồng, đồng thời buộc phải nộp số tiền phải đóng vào thông tin tài khoản thu của quỹ bảo hiểm y tế.

Học sinh phải đóng BHYT theo mức nào?

Học sinh là đối tượng người tiêu dùng phải tham gia bảo hiểm y tế được ngân sách nhà nước tương hỗ mức đóng. Mức tương hỗ được xác lập theo Khoản 3 Điều 8 Nghị định 146 / 2018 / NĐ-CP. Theo đó, tương hỗ tối thiểu 30 % mức đóng bảo hiểm y tế so với đối tượng người tiêu dùng pháp luật tại khoản 3 và 4 Điều 4 Nghị định này. Ngoài ra, Điểm đ Khoản 1 Điều 7 Nghị định 146 / 2018 / NĐ-CP nêu rõ, mức đóng bảo hiểm y tế hằng tháng bằng 4,5 % mức lương cơ sở so với những đối tượng người dùng khác. Theo pháp luật trên, mức đóng bảo hiểm y tế so với học sinh là 4,5 % mức lương cơ sở / tháng và học sinh chỉ cần đóng 70 % ngân sách còn 30 % còn lại do ngân sách nhà nước chi trả. Từ 1/7/2019 lương cơ sở là 1.490.000 đồng nên mức đóng sẽ tăng lên.

Về quyền lợi của học sinh khi gia bảo hiểm y tế, học sinh được Ngân sách nhà nước hỗ trợ 30% mức đóng BHYT. Theo Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP, khi tham gia BHYT học sinh được hưởng các quyền lợi:

Khám chữa bệnh đúng tuyến được hưởng 80 % ngân sách khám chữa bệnh ; 100 % ngân sách khám bệnh, chữa bệnh tại tuyến xã ; 100 % ngân sách khám bệnh, chữa bệnh so với trường hợp ngân sách cho một lần khám bệnh, chữa bệnh thấp hơn 15 % mức lương cơ sở ; 100 % ngân sách khám bệnh, chữa bệnh khi người bệnh có thời hạn tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả ngân sách khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.