Giải đáp: Mang thai 5 tháng mua bảo hiểm y tế có được không?

Giải đáp : Mang thai 5 tháng mua bảo hiểm y tế có được không ?

Chuyên gia cho cháu hỏi mang thai 5 tháng mua bảo hiểm y tế có được không? Quyền lợi được hưởng như thế nào? Cháu bán hàng tạp hóa ở nhà nên không tham gia bất cứ loại hình bảo hiểm nào, vợ chồng cũng chủ quan nên giờ “nước đến chân mới nhảy”. Hoang mang quá ạ!           

( Thu Thảo, HN )
Mua bảo hiểm y tế khi mang thai

Trả lời

Bạn Thảo thân mến! Trước hết, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho các chuyên gia của Mebeaz. Đây cũng là thắc mắc của rất nhiều chị em khi mang thai, việc có nên mua bảo hiểm y tế không và mua thì sẽ được hưởng những quyền lợi gì? Vậy chúng tôi xin được lần lượt giải đáp như sau:

Mang thai 5 tháng mua bảo hiểm y tế có được không?

Trước khi vấn đáp thắc mắc này, tất cả chúng ta cần hiểu Bảo hiểm y tế hay bảo hiểm sức khỏe thể chất là một hình thức bảo hiểm theo đó người mua bảo hiểm sẽ được cơ quan bảo hiểm chi trả thay một phần hoặc hàng loạt ngân sách khám chữa bệnh cũng như ngân sách mua thuốc men khám chữa bệnh .
Bảo hiểm y tế tạo điều kiện kèm theo cho bệnh nhân được khám và điều trị dù không có đủ tiền giàn trải số ngân sách khám chữa bệnh thực tiễn cho cơ quan y tế. Nguồn : wikipedia.org .
Đối với phụ nữ mang thai, mua bảo hiểm y tế sẽ giúp sản phụ chi trả những ngân sách phát sinh trong quy trình sinh nở hoặc những rủi ro đáng tiếc ( nếu có ). Vì vậy, mua bảo hiểm là việc CẦN THIẾT .

Tuy nhiên, mang thai 5 tháng mới mua bảo hiểm y tế thì có kịp không? Có được bảo hiểm chi trả chi phí sinh con không? Câu trả lời là CÓ.

Đối tượng quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế.

 thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày

Những quyền lợi được hưởng khi mang thai 5 tháng mua bảo hiểm y tế 

Khi mang thai 5 tháng mua bảo hiểm y tế, bà bầu sẽ được hưởng những quyền hạn ngay sau 1 tháng :
– Được BHYT trả ngân sách khi thăm khám, chữa bệnh ( 1 phần hoặc hàng loạt, tùy vào đối tượng người dùng và khu vực đóng bảo hiểm ) .
– Được BHYT trả ngân sách khi sinh con
Theo điểm a khoản 1 Điều 21 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ trợ năm năm trước, khi sinh con, người tham gia đóng bảo hiểm y tế ( BHYT ) sẽ được quỹ bảo hiểm y tế chi trả những ngân sách với mức hưởng như sau :

Trường hợp 1: Sử dụng thẻ BHYT khi sinh con đúng tuyến

Người tham gia BHYT sẽ được hưởng :

  • 100 % ngân sách khi sinh con tại tuyến xã .
  • 95 % ngân sách nếu thuộc hộ mái ấm gia đình cận nghèo .
  • 80% chi phí nếu thuộc các đối tượng khác.

Nếu thuộc nhiều đối tượng người dùng tham gia BHYT thì người tham gia được hưởng theo đối tượng người dùng có quyền hạn cao nhất .

Những quyền lợi được hưởng khi mang thai 5 tháng mua bảo hiểm y tế 

Trường hợp 2: Sử dụng thẻ BHYT khi sinh con trái tuyến

  • 40 % ngân sách nếu sinh tại bệnh viện tuyến TW .
  • 60 % ngân sách nếu sinh tại bệnh viện tuyến tỉnh .
  • 100 % ngân sách nếu sinh tại bệnh viện tuyến huyện .

1 số giấy tờ cần chuẩn bị khi thanh toán BHYT khi sinh

Để được giao dịch thanh toán BHYT khi sinh, những mẹ cần chuẩn bị sẵn sàng :

  • Thẻ bảo hiểm y tế
  • Giấy chứng minh nhân thân / Thẻ căn cước công dân .
  • Giấy ra viện, phiếu khám bệnh hoặc hồ sơ bệnh án .
  • Hóa đơn và những chứng từ có tương quan ( đơn thuốc, hóa đơn mua thuốc, hóa đơn thanh toán giao dịch viện phí …

Trừ hóa đơn và những chứng từ, những sách vở còn lại đều là bản chụp và kèm theo bản gốc để so sánh .

Trên đây là những giải đáp cho câu hỏi mang thai 5 tháng mua bảo hiểm y tế có được không của bạn Thu Thảo. Chúng tôi xin nhắc lại là có. Các mẹ nên mua sớm để được hưởng những quyền lợi khi thăm khám, chữa bệnh và trong quá trình sinh nở nhé. Chúc các mẹ bầu thật khỏe để vượt cạn thành công!

 Nguồn: Mebeaz.com

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.