Mua bảo hiểm y tế ở đâu tại bình dương

Mức đóng bảo hiểm y tế của thành viên hộ gia đình?

Chào anh, chị tư vấn, tôi muốn hỏi về: Mức đóng bảo hiểm y tế của thành viên hộ gia đình. Tôi sống ở Bình Dương chưa có thẻ bảo hiểm y tế nên tôi muốn mua bảo hiểm y tế tự nguyện cho tôi và thằng con trai (chỉ có tạm trú tại Bình Dương) nên tôi muốn mua bảo hiểm y tế ở nơi tôi đang ở thì mức tham gia đóng tiền là bao nhiêu và có được chọn nơi khám chữa bệnh ban đầu hay không? Mong anh chị tư vấn giúp!

Nội dung chính

  • Mức đóng bảo hiểm y tế của thành viên hộ gia đình?
  • Tư vấn bảo hiểm y tế:
  • Video liên quan

Tư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn, với câu hỏi của bạn: Mức đóng bảo hiểm y tế của thành viên hộ gia đình, chúng tôixin trả lời như sau:

Thứ nhất, theo thông tin bạn cung cấp thì bạn chưa có thẻ bảo hiểm y tế nên muốn mua tự nguyện cho bạn và con. Về mức đóng, căn cứ quy định tạiđiểm e khoản 1 Điều 7Nghị định 146/2018/NĐ-CP:

e ) Mức đóng bảo hiểm y tế của đối tượng người tiêu dùng lao lý tại Điều 5 Nghị định này như sau : Người thứ nhất đóng bằng 4,5 % mức lương cơ sở ; người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70 %, 60 %, 50 % mức đóng của người thứ nhất ; từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40 % mức đóng của người thứ nhất .
Việc giảm trừ mức đóng bảo hiểm y tế theo pháp luật tại điểm này được triển khai khi những thành viên tham gia bảo hiểm y tế theo hộ mái ấm gia đình cùng tham gia trong năm kinh tế tài chính .

Như vậy, mức đóng của đối tượng mua bảo hiểm y tế tự nguyện sẽ là:

+ ) Người thứ nhất bằng 4,5 % mức lương cơ sở ;
+ ) Người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70 %, 60 %, 50 % mức đóng của người thứ nhất ;
+ ) Từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40 % mức đóng của người thứ nhất ;
Hiện nay, lương cơ sở là 1.490.000 đồng. Theo đó, mái ấm gia đình bạn có 2 người nên khi mua bảo hiểm y tế hộ mái ấm gia đình thì mức đóng sẽ như sau :
+ ) Mức đóng của bạn sẽ là 4.5 % mức lương cơ sở, tương tự 804.600 đồng ;

+) Mức đóng của con trai anh sẽ bằng 70% mức đóng của bạn, tương đương 563.220 đồng;

Thứ hai, căn cứ theo khoản 1 Điều 26Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014quy định như sau:

Điều 26 : Đăng kí khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế :
1. Người tham gia bảo hiểm y tế có quyền ĐK khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế bắt đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến xã, tuyến huyện hoặc tương tự ; trừ trường hợp được ĐK tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến tỉnh hoặc tuyến TW theo pháp luật của Bộ trưởng Bộ Y tế .

bảo hiểm y tế của thành viên hộ gia đình

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Trường hợp người tham gia bảo hiểm y tế phải thao tác lưu động hoặc đến tạm trú tại địa phương khác thì được khám bệnh, chữa bệnh khởi đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tương thích với tuyến trình độ kỹ thuật và nơi người đó đang thao tác lưu động, tạm trú theo lao lý của Bộ trưởng Bộ Y tế .

Như vậy, khi bạn và con trai tham gia bảo hiểm y tế thì có thể tự mình chọn nơi khám chữa bệnh ban đầu ở tuyến xã, tuyến huyện và tương đương mà không bị giới hạn địa giới hành chính.

Ngoài ra, bạn hoàn toàn có thể tìm hiểu thêm thêm thông tin tại bài viết :
Những đối tượng người dùng được ĐK nơi KCB tại bệnh viện TW
Những đối tượng người dùng nào được ĐK nơi KCB bắt đầu ở bệnh viện cấp tỉnh

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc về mua bảo hiểm y tế của thành viên hộ gia đình; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Xem thêm:

  • Có được báo giảm chậm thai sản không?
  • Hồ sơ hưởng chế độ khi chăm con ốm được quy định thế nào?
  • Nghỉ ốm đau trên 14 ngày trong tháng thì có được đóng BHXH không?
  • Hồ sơ hưởng chế độ ốm đau có cần giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH không?
  • Mã K2 đi KCB trái tuyến thì có cần xin giấy chuyển tuyến không?

Video liên quan

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.