Quy định về tham gia bảo hiểm y tế tự nguyện trong năm 2019

Quy định về tham gia bảo hiểm y tế tự nguyện trong năm 2021

Xin cho hỏi về vấn đề: Quy định về tham gia bảo hiểm y tế tự nguyện trong năm 2019. Tôi có nhu cầu mua BHYT tự nguyện, nhưng nghe nói từ ngày 01/01/2021 muốn mua BHYT thì không phải mua cả hộ gia đình? Quy định này có đúng hay không? Và cụ thể mức đóng là như thế nào?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn về: Quy định về tham gia bảo hiểm y tế tự nguyện trong năm 2019; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Theo quy định tại Khoản 5 Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định đối tượng tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình:

“ 1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng người dùng lao lý tại những Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này .
2. Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng người tiêu dùng lao lý tại những Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này và đối tượng người tiêu dùng đã tham gia bảo hiểm y tế theo pháp luật tại khoản 1 Điều này. ”

Như vậy, thì đối tượng tham gia BHYT theo hộ gia đình bao gồm toàn bộ những người có tên trong sổ hộ khẩu (hoặc sổ tạm trú), trừ đối tượng thuộc các nhóm: nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng; nhóm do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng; nhóm do ngân sách nhà nước đóng, nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng và những người đã khai báo tạm vắng. Điều này đồng nghĩa với việc nếu tham gia bảo hiểm y tế tự nguyện phải tham gia theo hình thức hộ gia đình.

Căn cứ theo lao lý tại điểm e khoản 1 Điều 7 Nghị định 146 / 2018 / NĐ-CP pháp luật về mức đóng như sau :
“ e ) Mức đóng bảo hiểm y tế của đối tượng người tiêu dùng lao lý tại Điều 5 Nghị định này như sau : Người thứ nhất đóng bằng 4,5 % mức lương cơ sở ; người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70 %, 60 %, 50 % mức đóng của người thứ nhất ; từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40 % mức đóng của người thứ nhất .
Việc giảm trừ mức đóng bảo hiểm y tế theo pháp luật tại điểm này được triển khai khi những thành viên tham gia bảo hiểm y tế theo hộ mái ấm gia đình cùng tham gia trong năm kinh tế tài chính. ”

Quy định về tham gia bảo hiểm y tế

 

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Vậy, mức đóng cụ thể như sau:

+ Người thứ nhất sẽ phải đóng với mức 4,5 % mức lương cơ sở ( mức lương cơ sở thời gian hiện tại là 1.490.000 đồng ), tương tự 804.600 đồng ;
+ Người thứ 2 đóng với mức 70 % của người thứ nhất tương tự 563.220 đồng ;
+ Người thứ 3 đóng với mức 60 % của người thứ nhất tương tự với 482.760 đồng ;
+ Người thứ 4 đóng với mức 50 % của người thứ nhất, tương tự với 402.300 đồng ;
+ Người thứ 5,6,7 … đóng với mức 40 % của người thứ nhất tương tự với 321.840 đồng .
Bạn liên hệ với ủy ban nhân dân xã / phường nơi đang có sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú theo mẫu KT3 hoặc bưu điện để ĐK tham gia .

Bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết: 

Giảm trừ mức đóng BHYT tự nguyện khi có thêm thành viên mua trong một năm
Chuyển tuyến điều trị khi đi khám chữa bệnh trái tuyến

Trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc về: Quy định về tham gia bảo hiểm y tế tự nguyện trong năm 2021, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.